แผนการจัดการเรียนรู้
กลุ่มสาระการเรียนรู้ คณิตศาสตร์
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2
หน่วยการเรียนรู้ที่
2 เรื่อง การวัด
สาระการเรียนรู้ เรื่อง การแก้ปัญหาเกี่ยวกับพื้นที่ เวลาเรียน 1
ชั่วโมง ***************************************************************************************************************
1. สาระ
สาระที่ 2: การวัด
สาระที่
6:
ทักษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์
2. มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐาน
ค
2.1: เข้าใจพื้นฐานเกี่ยวกับการวัด
วัดและคาดคะเนขนาดของสิ่งที่ต้องการวัด
มาตรฐาน ค 2.2: แก้ปัญหาเกี่ยวกับการวัด
มาตรฐาน ค. 6.1: มีความสามารถในการแก้ปัญหา
การให้เหตุผล การสื่อสาร การสื่อความหมาย
ทางคณิตศาสตร์และการนำเสนอ
การเชื่อมโยงความรู้ต่างๆ ทางคณิตศาสตร์
และเชื่อมโยงคณิตศาสตร์กับศาสตร์อื่น ๆ
และมีความคิดริเริ่มสร้างสรรค์
3. สาระสำคัญ
การหาสูตรการหาพื้นที่และการหาพื้นที่ของรูปเหลี่ยมต่าง
ๆ สามารถนำมาใช้แก้ปัญหาต่างๆได้
4.ตัวชี้วัด
ค
2.1
ม.2/1: เปรียบเทียบหน่วยความยาว หน่วยพื้นที่
ในระบบเดียวกัน และต่างระบบ และเลือกใช้หน่วยการวัดได้อย่างเหมาะสม
ค
2.1
ม2/1: ใช้ความรู้เกี่ยวกับความยาว
และพื้นที่แก้ปัญหาในสถานการณ์ต่าง ๆ
ค
6.1
ม.1-3/2: ผู้เรียนสามารถใช้ความรู้ทักษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์และเทคโนโลยีใน การ
แก้ปัญหาในสถานการณ์ ต่างๆ ได้อย่างเหมาะสม
ม.1-3/3: ให้เหตุผลประกอบการตัดสินใจ และสรุปผลได้อย่างเหมาะสม
ม.1-3/4: ใช้ภาษาและสัญลักษณ์ทางคณิตศาสตร์ในการสื่อสาร
การสื่อความหมายและการ นำเสนอได้อย่างถูกต้องและชัดเจน
ม.1-3/6: มีความคิดริเริ่มสร้างสรรค์
5. จุดประสงค์การเรียนรู้
ด้านความรู้
(K)
1) ผู้เรียนสามารถนำความรู้การหาพื้นที่รูปหลายเหลี่ยมมาใช้ในการแก้ปัญหาได้ได้อย่างถูกต้อง
ด้านทักษะกระบวนการ(P)
1) ผู้เรียนใช้วิธีการที่หลากหลายแก้ปัญหา
2) ผู้เรียนสามารถใช้ความรู้ทักษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์และเทคโนโลยีในการแก้ปัญหาในสถานการณ์
ต่างๆ ได้อย่างเหมาะสม
3)
ผู้เรียนใช้ภาษาและสัญลักษณ์ทางคณิตศาสตร์ในการสื่อสาร
การสื่อความหมาย และการนำเสนอได้อย่างถูกต้องและชัดเจน
4)
ผู้เรียนมีความคิดริเริ่มสร้างสรรค์
ด้านคุณลักษณะ(A)
1) ผู้เรียนสามารถทำงานได้อย่างเป็นระบบ
ระเบียบ
2) ผู้เรียนมีความรับผิดชอบในงานที่ได้รับมอบหมาย
3) ผู้เรียนมีความรอบคอบในการทำงาน
6.สาระการเรียนรู้
การคำนวณเกี่ยวกับพื้นที่ต่าง
ๆ สามารถคำนวณได้ดังนี้
พื้นที่รูปสี่เหลี่ยมจัตุรัส = ด้าน x ด้าน
พื้นที่รูปสี่เหลี่ยมมุมฉาก = ด้านกว้าง x ด้านยาว
พื้นที่สามเหลี่ยม =
พื้นที่ของรูปสี่เหลี่ยมด้านขนาน = ความยาวของฐาน x ความสูง
พื้นที่ของสี่เหลี่ยมขนมเปียกปูน = ความยาวของฐาน x ความสูง
หรือ พื้นที่ของสี่เหลี่ยมขนมเปียกปูน =
พื้นที่สี่เหลี่ยมคางหมู =
พื้นที่สี่เหลี่ยมใดๆ =
และสามารถนำความรู้ข้างต้นไปใช้ในการแก้ปัญหาต่าง
ๆ เกี่ยวกับพื้นที่ได้
7.
กิจกรรม
กิจกรรมผู้สอน
|
กิจกรรมผู้เรียน
|
ขั้นนำ
|
ขั้นนำ
|
1. ผู้สอนและผู้เรียนร่วมกันทบทวนสูตรการหาพื้นที่รูปเหลี่ยมต่าง
|
1. ผู้เรียนร่วมกันทบทวนสูตรการหาพื้นที่
|
2. ผู้สอนยกตัวอย่างให้ผู้เรียนหาพื้นที่ของรูปเหลี่ยมต่าง ๆ
โดยใช้สูตรมาช่วยในการคำนวณ
|
2. ผู้เรียนหาพื้นที่รูปเหลี่ยมต่าง ๆ ที่ผู้สอนกำหนดขึ้น
|
ขั้นสอน
|
ขั้นสอน
|
1. ผู้สอนยกตัวอย่างการแก้ปัญหาการคำนวณเกี่ยวกับพื้นที่
|
1. ผู้เรียนรับฟังและทำความเข้าใจพร้อมทั้งจดบันทึก
|
2.
ผู้สอนยกตัวอย่างการแก้ปัญหาการคำนวณเกี่ยวกับพื้นที่ให้ผู้เรียนออกมาแสดงวิธีหน้าชั้นเรียน
|
2. ผู้เรียนออกมาแสดงวิธีหน้าชั้นเรียนการแก้ปัญหาการคำนวณเกี่ยวกับพื้นที่
|
ขั้นฝึกทักษะ
|
ขั้นฝึกทักษะ
|
1. ผู้สอนให้ผู้เรียนทำใบงานที่ 7 การแก้ปัญหาการคำนวณเกี่ยวกับพื้นที่
|
1. ผู้เรียนทำใบงานที่ 7 การแก้ปัญหาการคำนวณเกี่ยวกับพื้นที่
|
ขั้นสรุป
|
ขั้นสรุป
|
1.
ผู้สอนและผู้เรียนร่วมกันเฉลยใบงานที่ 7 การแก้ปัญหาการคำนวณเกี่ยวกับพื้นที่
|
1.
ผู้เรียนร่วมกันเฉลยใบงานที่ 7 การแก้ปัญหาการคำนวณเกี่ยวกับพื้นที่
|
2.หากพบข้อผิดพลาดผู้สอนควรให้คำแนะนำ
|
2.
ผู้เรียนรับฟังและทำความเข้าใจ
|
3.
ผู้สอนและผู้เรียนร่วมกันสรุปสูตรในการหาพื้นที่รูปเหลี่ยมต่าง ๆ
และสามารถนำความรู้ไปใช้ในการหาพื้นที่รูปหลายเหลี่ยมได้
|
3. ผู้เรียนร่วมกันสรุปสูตรในการหาพื้นที่รูปเหลี่ยมต่างๆ
และสามารถนำความรู้ไปใช้ในการหาพื้นที่รูปหลายเหลี่ยมได้
|
8. สื่อ
อุปกรณ์และแหล่งเรียนรู้
สื่อ
|
อุปกรณ์
|
แหล่งเรียนรู้
|
1. ใบงานที่ 7 การแก้ปัญหาการคำนวณเกี่ยวกับพื้นที่
|
1. กระดาน ชอล์ก
|
2.
www.scribd.com
3. ห้องสมุด
|
9. การวัดผลและประเมินผล
ด้าน
|
สิ่งที่วัด
|
การวัดและประเมินผล
|
||
วิธีวัด
|
เครื่องมือวัด
|
เกณฑ์การวัด
|
||
K
|
1)
ผู้เรียนสามารถหาพื้นที่รูปหลายเหลี่ยมได้อย่างถูกต้อง
|
การทดสอบ
|
แบบทดสอบ/
ใบงานที่ 7 การแก้ปัญหาการคำนวณเกี่ยวกับพื้นที่
|
ร้อยละ 70
|
P
|
1) ผู้เรียนใช้วิธีการที่หลากหลายแก้ปัญหา
2) ผู้เรียนสามารถใช้ความรู้ทักษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์และเทคโนโลยีในการแก้ปัญหาในสถานการณ์
ต่างๆ ได้อย่างเหมาะสม
3)
ผู้เรียนใช้ภาษาและสัญลักษณ์ทางคณิตศาสตร์ในการสื่อสาร
การสื่อความหมาย และการนำเสนอได้อย่างถูกต้องและชัดเจน
4)
ผู้เรียนมีความคิดริเริ่มสร้างสรรค์
|
การสังเกต/การตรวจใบงาน
|
บันทึกหลังการสอน/แบบบันทึกการปฏิบัติงานเป็นรายบุคคล
|
ระดับคุณภาพ
2 ผ่านเกณฑ์
|
A
|
1)
นักเรียนสามารถทำงานได้อย่างเป็นระบบ
ระเบียบ
2)
นักเรียนมีความรับผิดชอบในงานที่ได้รับมอบหมาย
3)
ผู้เรียนมีความรอบคอบในการทำงาน
|
การสังเกต/การตรวจใบงาน
|
บันทึกหลังการสอน/แบบบันทึกการปฏิบัติงานเป็นรายบุคคล
|
ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
|
10. บันทึกผลการจัดการเรียนรู้
10.1
ผลการจัดการเรียนรู้..........................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
10.2
ปัญหาที่เกิดขึ้น............................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
10.3
แนวทางแก้ปัญหา
และข้อเสนอแนะ..........................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
ลงชื่อ ผู้สอน
(......................................................)
......../..................../...........
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น